TRƯỜNG THCS SƠN VI
Trường Trung học cơ sở Sơn Vi là ngôi trường được vinh dự mang tên địa phương của một nền văn hóa xa xôi- nền văn hóa Sơn Vi (cách đây 11 vạn năm), trung tâm của thời đại đồ đá cũ Việt Nam. Nhà trường thành lập năm 1965, nguyên là trường phổ thông cấp II Sơn Vi. Sau đó, trường được mang tên: Trường THCS Sơn Vi.
Từ những ngày đầu mới được thành lập, đội ngũ giáo viên, cơ sở vật chất còn muôn vàn khó khăn, thiếu thốn: cả trường chỉ có 5 lớp với tổng số học sinh140 đến 160 em. Song với lòng yêu nghề, mến trẻ tập thể nhà trường luôn phấn đấu thực hiện tốt công tác giáo dục, đáp ứng yêu cầu phát triển ngày càng cao của xã hội.
Trong những năm qua cùng với sự đổi mới và phát triển của đất nước, trên đà đi lên của toàn xã hội và ngành giáo dục, trường THCS Sơn Vi đã thực sự chuyên tâm, chăm lo đến hoạt động giáo dục thế hệ trẻ theo phương châm “Tất cả vì con em chúng ta, vì tương lai đất nước”. Với những cống hiến và nỗ lực không ngừng của các thế hệ nhà giáo, trường THCS Sơn Vy đạt Chuẩn Quốc gia năm 2004. Từ năm 2012 đến năm 2017 trường được công nhận lại trường đạt chuẩn Quốc gia. Đặc biệt, trong năm học 2022 - 2023 dưới sự lãnh đạo của Ban giám hiệu nhà trường đứng đầu là cô giáo Nguyễn Thị Hồng Nhị - Bí thư chi bộ, Hiệu trưởng nhà trường cùng sự nỗ lực không ngừng của thầy và trò, ngày 26 tháng 12 năm 2022 trường THCS Sơn Vi đã vinh dự được Sở GD&ĐT tỉnh Phú Thọ đánh giá đạt kiểm định chất lượng GD Cấp độ 3 theo QĐ số 1129/QĐ-SGD&ĐT, đồng thời được Chủ tịch UBND tỉnh Phú Thọ công nhận là trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 2 theo QĐ số 3481/QĐ-UBND ngày 28 tháng 12 năm 2022. Đây không chỉ là niềm vinh dự và tự hào của riêng thầy trò trường THCS Sơn Vi mà còn là niềm tự hào của xã Sơn Vy nói riêng và huyện Lâm Thao nói chung.
Trải qua 59 năm (1965- 2024) xây dựng và trưởng thành, với sự nỗ lực vượt bậc của tập thể sư phạm nhà trường đặc biệt là các thầy cô Hiệu trưởng đã có nhiều đóng góp trong xây dựng, củng cố và phát triển nhà trường: thầy Bùi Bá Tập, thầy Nguyễn Thanh Thúy, thầy Nguyễn Văn Minh, thầy Phan Trung Tín, thầy Bùi Quang Hiển, thầy Nguyễn Tiến Dũng, thầy nguyễn Bá An, thầy Cao Xuân Ái, cô Nguyễn Thị Hồng Nhị, trường THCS Sơn Vi đã từng bước hoàn thiện, chuẩn hóa và khẳng định vị trí tốp đầu trong phong trào giáo dục – đào tạo của huyện Lâm Thao, phấn đấu mục tiêu xây dựng nhà trường thành trường tốp đầu của tỉnh Phú Thọ.
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/1_1.jpg?ver=2024-05-23-075731-900)
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/1_2.jpg?ver=2024-05-23-075731-900)
Tập thể các thầy cô giáo trường THCS Sơn Vi
* Một số thành tích nổi bật của nhà trường trong những năm qua
Nhiều năm liền chi bộ trường THCS Sơn Vi đạt chi bộ trong sạch vững mạnh tiêu biểu. Nhà trường đạt danh hiệu tập thể Lao động Xuất sắc, được Uỷ ban nhân dân tỉnh Phú Thọ tặng Bằng khen. Nhà trường được Sở GD&ĐT tỉnh Phú Thọ đánh giá đạt kiểm định chất lượng GD Cấp độ 3 theo QĐ số 1129/QĐ-SGD&ĐT và chủ tịch UBND tỉnh Phú Thọ công nhận là trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 2 theo QĐ số 3481/QĐ-UBND ngày 28 tháng 12 năm 2022. Công đoàn trường nhiều năm đạt Công đoàn cơ sở vững mạnh được Liên đoàn Lao động tỉnh tặng Bằng khen. Liên Đội được Trung ương Đoàn tặng bằng khen.
Hiện nay, trường THCS Sơn Vi có tổng diện tích là 9167,78 m2, sân chơi bãi tập 3814 m2, diện tích bình quân đạt 14,02m 2 /HS, đảm bảo theo quy định của trường chuẩn quốc gia; nhà trường có cây xanh bóng mát, không gian thoáng đãng, sạch đẹp.
Nhà trường có diện tích mặt bằng đạt chuẩn, đủ cơ sở vật chất để phục vụ dạy học và tổ chức các hoạt động giáo dục. Cảnh quan nhà trường xanh, sạch, đẹp, thân thiện và an toàn đảm bảo các nhiệm vụ giáo dục toàn diện. Phòng thư viện cung cấp đầy đủ các loại sách, tài liệu tham khảo, khu đọc, trưng bày cho giáo viên và học sinh; phòng học ngoại ngữ, tin học đầy đủ các thiết bị đáp ứng được nhu cầu học tập và thực hành kỹ năng chuyên sâu; phòng nghệ thuật là nơi đào tạo và ươm mầm các tài năng nghệ thuật cho học sinh như: âm nhạc, hội họa và thể thao...
Nhà trường có 35 cán bộ, giáo viên, nhân viên, trong đó: Thạc sỹ 2, Đại học: 32 , trung cấp 1. Đội ngũ cán bộ quản lí và giáo viên nhà trường nhiệt huyết với sự nghiệp giáo dục, có năng lực chuyên môn tốt, sáng tạo năng động trong giảng dạy và giáo dục học sinh. Tích cực tự học và sáng tạo: số cán bộ, giáo viên có trình độ chính trị, trung cấp: 2 đồng chí (hiện có thêm 2 đồng chí đang tham gia lớp TCLLCT). Trong các năm học đã qua các thầy cô giáo của trường luôn tích cực phấn đấu rèn luyện, nhiều thầy cô giáo đạt danh hiệu giáo viên dạy giỏi cấp huyện, cấp tỉnh. Hàng năm, từ 98% cán bộ, giáo viên, nhân viên trở lên đều hoàn thành tốt nhiệm vụ, tỉ lệ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ từ 20% trở lên.
Công tác thi đua khen thưởng luôn được chú trọng, xây dựng và nhân rộng các điển hình là việc làm thường xuyên của trường. Nhà trường đã có nhiều thầy cô giáo đạt danh hiệu giáo viên dạy giỏi cấp Huyện, cấp Tỉnh, CSTĐ, được nhận bằng khen, giấy khen của các cấp và danh hiệu thi đua cao quý qua các năm như: cô giáo Nguyễn Thị Ninh, thầy Nguyễn Văn Tiến, cô Nguyễn Thị Kim Dung, thầy Nguyễn Văn Bằng, thầy Nguyễn Tiến Nghinh, cô Đàm Thị Hồng, cô Nguyễn Thị Hồng Nhị, cô Hoàng Thị Kim Dung, cô Nguyễn Thị Kim Thu, cô Nguyễn Thị Phương Thảo, cô Lê Thị Ngân, cô Nguyễn Thị Thu Huyền, cô Hoàng Thị Thúy Hằng, cô Tô Thị Thanh Thảo, cô Triệu Thị Thúy Liễu….
Chỉ đạo thực hiện tốt các cuộc vận động và các phong trào thi đua lớn do ngành phát động. Tổ chức và tham gia nhiều buổi sinh hoạt chuyên môn có tác dụng nâng cao nghiệp vụ giáo viên và hỗ trợ giáo viên trong giảng dạy. Giáo viên được phân công, bố trí giảng dạy hợp lí nên đã phát huy được năng lực sáng tạo. Chất lượng học sinh được nâng lên hàng năm. Năm học 2022-2023: Khen thưởng cuối năm HS xếp loại Xuất sắc 01 h/s đạt 0,15%, h/s Giỏi 98 h/s đạt 14,9%, h/s tiên tiến 138 đạt 21%. Năm học 2023-2024: HSG cấp Tỉnh các môn văn hóa đạt 7/7 h/s tham gia dự thi (trong đó 2 Nhì; 1 Ba; 4 KK); HSG cấp Huyện các môn văn hóa đạt 71 giải (giải Nhất 1; giải Nhì: 19; giải Ba: 14; KK: 37).
Hoạt động ngoài giờ lên lớp được tổ chức thường xuyên như: hoạt động giáo dục trải nghiệm Tết sẻ chia-Xuân yêu thương; thể dục giữa giờ, múa hát, rèn kĩ năng sống (ATGT, GD pháp luật, sức khỏe sinh sản vị thành niên…), thăm quan địa chỉ Đỏ, chăm sóc nghĩa trang Liệt sỹ, người có công với cách mạng … các hoạt động đó đã tạo được sự hấp dẫn đối với học sinh, thu hút các em đến trường, có tác dụng nâng cao hiệu quả giáo dục trong nhà trường. Phong trào văn nghệ, thể thao của nhà trường rất phát triển tạo cơ hội cho các em được bộc lộ năng khiếu, sở trường của bản thân, tiêu biểu: thi cầu lông, bóng chuyền, bóng đá, bóng bàn…Ngoài ra, các em còn được tham gia nhiều cuộc thi như: kể chuyện về Bác Hồ, cuộc thi Vẽ tranh với chủ đề “Anh bộ đội cụ Hồ”, cuộc thi trình diễn thời trang, thi “Rung chuông vàng”, tìm hiểu Quyền trẻ em, sức khỏe sinh sản vị thành niên, thi tìm hiểu về Ngày Quốc tế phụ nữ 08/3, thành lập Đoàn TNCS HCM 26/3….
Nhà trường thực hiện hiệu quả phong trào Xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực giai đoạn 2008-2018 và từ năm 2019 đến nay là xây dựng trường học an toàn, thân thiện, bình đẳng. Khuôn viên trường, lớp học được trang trí hài hòa, gắn việc học tập với gìn giữ và bảo vệ môi trường sống. Cảnh quan nhà trường được trồng nhiều cây xanh, bồn hoa, cây cảnh vừa tạo được không gian giao hòa giữa thiên nhiên với con người vừa giáo dục học sinh ý thức chăm sóc nuôi dưỡng những mầm xanh.
Nhà trường có 01 Chi bộ Đảng độc lập. Nhiều năm liền, chi bộ nhà trường đều đạt danh hiệu "Chi bộ Đảng trong sạch vững mạnh", chi bộ hoàn thành tốt nhiệm vụ và chi bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Tổng số đảng viên của chi bộ nhà trường là 29 đồng chí. Lực lượng đảng viên trong nhà trường luôn là nòng cốt chuyên môn, đi đầu trong mọi hoạt động và các phong trào.
Công tác xã hội hoá giáo dục rất có hiệu quả, hàng năm huy động được sự đóng góp của bậc phụ huynh, các cá nhân, đặc biệt là sự quan tâm, đầu tư của lãnh đạo huyện, lãnh đạo địa phương đã góp phần xây dựng và tu sửa cơ sở vật chất của nhà trường khang trang, hiện đại hơn. Công tác xã hội hoá giáo dục thực hiện tốt, xây dựng được mối quan hệ chặt chẽ, thường xuyên phối hợp với các tổ chức, tạo được sự đồng bộ thống nhất trong công tác giáo dục học sinh về mọi mặt. Ban đại diện cha mẹ học sinh của nhà trường và các lớp, tham gia hoạt động hỗ trợ cho việc giáo dục học sinh có hiệu quả; thường xuyên liên lạc với gia đình và các tổ chức đoàn thể và chính quyền địa phương dưới nhiều hình thức để nắm bắt thông tin hai chiều một cách kịp thời, từ đó đưa ra các biện pháp giáo dục phù hợp.
Trải qua chiều dài 59 năm (1965 – 2024) với biết bao đổi thay, biến động, thăng trầm song ở bất kỳ thời điểm nào, trường THCS Sơn Vi vẫn không ngừng trưởng thành và phát triển. Đóng trên một địa bàn xã thuần nông nhưng CB,GV,NV nhà trường vẫn luôn thể hiện bản lĩnh sẵn sàng đương đầu với mọi khó khăn, thử thách để đưa nhà trường từng bước khẳng định chất lượng về giáo dục đứng trong tốp đầu bậc THCS của huyện Lâm Thao. Những năm qua, dưới mái trường này, nhiều thế hệ học sinh đã tham gia học tập và trưởng thành. Hàng năm, nhà trường đều có học sinh giỏi cấp Tỉnh, có từ 50 đến 80 em đạt HSG cấp huyện; chất lượng điểm HS thi vào các trường THPT công lập đứng ở vị trí tốp đầu của huyện, của tỉnh Phú Thọ. Nhiều HS tiêu biểu như: Nguyễn Thị Lan Phương ( NH: 2021 - 2012); Nguyễn Tiến Mạnh , Nguyễn Thị Thu Hường ( NH: 2014 – 2015) ; Tạ Bảo Ngọc (NH: 2015- 2016); Phạm Thị Thùy Linh, Lê Khánh Linh (NH: 2016 – 2017); Nguyễn Thị Ngọc Mai (NH: 2017 – 2018), Nguyễn Thị Hương Giang ( NH: 2018 – 2019); Nguyễn Hương Giang, Nguyễn Hồng Phương Anh ( NH: 2020 - 2021); Tạ Hương Trà, Nguyễn Thùy Linh ( NH: 2022 – 2023); Nguyễn Thanh Hương, Nguyễn Ngọc Vân Anh, Nguyễn Ngọc Ánh, Nguyễn Mai Trang, Nguyễn Hồng Linh, Bùi Trà My, Nguyễn Thanh Hương (NH 2023-2024).
Với đội ngũ giáo viên có trình độ chuyên môn vững vàng, luôn nỗ lực phấn đấu không mệt mỏi cho sự nghiệp trồng người, nhà trường luôn coi trọng đổi mới phương pháp dạy học, bồi dưỡng học sinh giỏi để nâng cao chất lượng mũi nhọn, chất lượng đại trà, chất lượng thi vào THPT công lập. Nhà trường đã và đang tiếp tục chú trọng giáo dục hình thành 5 phẩm chất và 10 năng lực chung, đặc thù cho học sinh theo mục tiêu của chương trình GDPT 2018.
Mục tiêu của nhà trường trong các năm tiếp theo: Phấn đấu trường THCS Sơn Vi duy trì thương hiệu của trường chuẩn Quốc gia mức độ II, trường có chất lượng thuộc tốp đầu huyện Lâm Thao, tiếp tục duy trì và phát triển mục tiêu giáo dục của nhà trường, địa phương, góp phần vào sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước. Tiếp tục duy trì thành quả sẵn có của các thế hệ đi trước đã gây dựng, tạo đà phát triển bền vững trong tương lai để nhà trường mãi là ngôi nhà thứ hai giúp các thế hệ học trò được tu dưỡng, học tập và rèn luyện để trở thành chủ nhân tương lai ưu tú của nước nhà./
MỘT SỐ HÌNH ẢNH VỀ THÀNH TÍCH ĐẠT ĐƯỢC VÀ CÁC HOẠT ĐỘNG GIÁO DỤC CỦA TRƯỜNG THCS SƠN VI
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/2.jpg?ver=2024-05-23-075731-883)
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/3.jpg?ver=2024-05-23-075731-807)
Chi bộ nhà trường nhiều năm đạt hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/4.jpg?ver=2024-05-23-075731-820)
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/5.jpg?ver=2024-05-23-075732-133)
Trường THCS Sơn Vy được chủ tịch UBND tỉnh Phú Thọ công nhận đạt chuẩn quốc gia mức độ 2; Giám đốc Sở GD – ĐT tỉnh Phú Thọ công nhận đạt kiểm định chất lượng giáo dục Cấp độ 3 năm 2022
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/7.jpg?ver=2024-05-23-075732-167)
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/8.jpg?ver=2024-05-23-075732-320)
Nhà trường tổ chức gặp mặt, động viên học sinh tham gia thi HSG cấp huyện, cấp Tỉnh Năm học 2023-2024
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/12.jpg?ver=2024-05-23-075732-633)
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/13.jpg?ver=2024-05-23-075732-837)
![](/Portals/19/userfiles/68/1. THCS/14.jpg?ver=2024-05-23-075732-807)
Thầy trò trường THCS Sơn Vi tham gia hoạt động văn nghệ- TDTT.