Theo dòng lịch sử thì Sơn Vi là một trong những cái nôi của nền văn minh thời đại Hùng Vương và là mảnh đất có bề dày truyền thống văn hóa lâu đời và có truyền thống hiếu học. Từ xa xưa, nơi đây đã có những người con trưởng thành, giữ những vị trí quan trọng của Triều Đình. Tiêu biểu cho những tấm gương đó có cụ Quan nghè Nguyễn Đình Tương đỗ Tiến sĩ năm 1700, hay các cụ: Bùi Bá Vinh, Bùi Bá Nho, Nguyễn Thiệu, Nguyễn Thiện, Kiều Bách đã thi đỗ Hương cống, Giám sinh Quốc Tử Giám. Các cụ là những tấm gương sáng, mang lại niềm vinh dự tự hào cho các thế hệ con cháu mãi mãi noi theo. Sau Cách mạng tháng Tám thành công năm 1945, hưởng ứng lời kêu gọi của Chủ Tịch Hồ Chí Minh "Diệt giặc dốt, giặc đói, giặc ngoại xâm" và phong trào “Bình dân học vụ”, các lớp diệt giặc dốt, xóa nạn mù chữ ngày đêm mở ra khắp thôn xóm ở quê hương Sơn Vi. Nhân dân xã Sơn Vi khi ấy đã rất tích cực tham gia phong trào “Bình dân học vụ”, xóa nạn mù chữ. Năm 1947, xã Việt Hùng đã quyết định mở “Trường Hương Học” cho con em được đi học tại khu vực gần chùa Phúc Ân, làng Do Nghĩa, khi đó có 2 lớp 1, 1 lớp 2 và 1 lớp 3, do thầy giáo Đào Thành Khang phụ trách. Xã đã thành lập “Ban Bảo trợ học đường”, để tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân đóng góp, ủng hộ xây dựng học đường, nhằm duy trì việc dạy và học cho con em địa phương.
Trên cơ sở đã có các lớp học và trước tình hình hệ thống giáo dục được phép công nhận chính thống trong hệ thống giáo dục chung của cả nước, ngày 08/10/1948, trường Phổ thông cấp I Việt Hùng được thành lập. Người được bổ nhiệm làm hiệu trưởng đầu tiên là thầy giáo Đào Thành Khang, các lớp học đầu tiên được đặt tại địa điểm làng Do Nghĩa, nay là Câu lạc bộ làng văn hóa Do Nghĩa, Sau này, lớp học cũng có lúc chuyển về đình Tổ thôn (hay đền Giếng Giá),…sau đó chuyển về tại khu trung tâm địa điểm trường Tiểu Học Sơn Vi hiện nay.
Năm học đầu tiên 1948-1949, Trường Cấp I Việt Hùng chỉ có 180 học sinh chia thành 4 lớp và 04 thầy giáo dạy đó là: thầy giáo Đào Thành Khang quê ở Hà Đông làm hiệu trưởng dạy lớp Nhất, thầy Đặng Văn Lại và Đặng Văn Vĩnh quê ở xã Dậu Dương huyện Tam Nông, Thầy Triệu Văn Nhàn quê ở xã Sơn Vi. Trong đó lớp Nhất có 47 học sinh. Hầu hết học sinh lớp Nhất khóa đầu tiên ấy là con em nhân dân lao động nghèo trong xã và một số xã lân cận theo học. Nhìn lại lớp học trò khóa đầu tiên ấy, đã có những người thành đạt, trưởng thành và gánh vác nhiều trọng trách quan trọng trong các cơ quan quản lý của Đảng, Nhà nước, là lãnh đạo nhiều cấp bộ, ngành từ trung ương, đến địa phương và hiện còn sống nghỉ hưu tại Sơn Vi.
Từ khi thành lập đến nay trường được tách ra, sáp nhập và đổi tên 3 lần. Lần thứ nhất là ngày 20/5/1965, cùng với Quyết định đổi tên xã từ xã Việt Hùng thành xã Sơn Vy thì trường cũng được đổi tên từ Trường cấp I Việt Hùng thành Trường Cấp I Sơn Vy. Lần thứ hai, năm 1976, theo chủ trương của cấp trên hợp nhất Cấp I và cấp II thành một trường, Trường Cấp I Sơn Vy sáp nhập với trường Cấp 2 Sơn Vy thành một trường có tên là Trường Phổ thông cơ sở Sơn Vy. Lần thứ ba, năm 1985 trường Phổ thông cơ sở Sơn Vy lại được tách ra thành 02 trường đó là Trường THCS Sơn Vy và trường Tiểu học Sơn Vy. Từ đó đến nay trường mang tên trường Tiểu học Sơn Vi.
Năm 2000 trường được UBND tỉnh công nhận: “Trường đạt chuẩn Quốc gia mức độ 1” và năm 2014 công nhận: “Trường đạt chuẩn Quốc gia mức độ 2”; nhà trường nhiều năm liền đạt danh hiệu tập thể lao động tiên tiến và tập thể lao động xuất sắc, được UBND tỉnh, Bộ GD&ĐT tặng Bằng khen và Cờ thi đua. Đặc biệt năm 2007, nhà trường được Chủ tịch nước tặng thưởng: “Huân chương Lao động hạng Ba”; Năm 2016, nhà trường được nhận: “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ”; Năm học 2020 – 2021 nhà trường được nhận Cờ thi đua của UBND tỉnh; Năm học 2021 – 2022, nhà trường được UBND huyện Lâm Thao khen tặng: Đơn vị xuất sắc dẫn đầu khối tiểu học.
Trong 5 năm học gần đây, nhà trường đã có 66 học sinh đạt giải cấp quốc gia, 430 học sinh đạt giải cấp tỉnh, 474 học sinh đạt giải cấp huyện. Tính đến năm học 2023 – 2024, nhà trường có 100% CB, GV đạt chuẩn về trình độ đào tạo, 03 GV đạt trình độ Th.s. Nhà trường có 13 lượt GV đạt danh hiệu GVDG cấp huyện, 05 lượt GV đạt danh hiệu GVDG cấp tỉnh, 02 GV đạt danh hiệu GVDG cấp Quốc gia. Nhà trường đã có 25 đề tài, SKKN được nghiệm thu cấp huyện.
* Một số hình ảnh các hoạt động của trường trong những năm gần đây
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/z5400643592116_80624e8ba4061ff744d5cd3b8c460a3d.jpg?ver=2024-05-23-154753-973)
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/375808040_881714076905382_2888483722950525539_n.jpg?ver=2024-05-23-172915-010)
Ngày khai giảng năm học 2023 - 2024 của nhà trường
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/z5400643593893_961b6da7a586f17d33a83a5372397297.jpg?ver=2024-05-23-154753-957)
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/438035406_1027598608983594_1578542851919195057_n.jpg?ver=2024-05-23-172416-140)
Sân chơi “Đấu trường Tiếng Anh” tại Trường Tiểu học Sơn Vi
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/z5400643952535_8cbf9ddb5e0d18914f331361a8d657b8.jpg?ver=2024-05-23-154754-190)
Ngày hội viết chữ đẹp, đọc và làm theo báo đội
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/z5400643906887_951f8174cfc1b0b4ad7c80adf59fddd9.jpg?ver=2024-05-23-154754-177)
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/z5400643612294_39ef6bc39209a3750436a379c95a402c.jpg?ver=2024-05-23-154754-020)
Ngày hội Stem được tổ chức tại trường
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/z5400643604602_19d50745027aafd128cf392df127fb09.jpg?ver=2024-05-23-154753-973)
Chương trình xuân yêu thương, Tết sum vầy
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/403716991_931884021888387_174361056905496690_n.jpg?ver=2024-05-23-173033-870)
![](/Portals/19/userfiles/68/1.THSV/403055153_931884081888381_6759219689241197074_n.jpg?ver=2024-05-23-173033-870)
Kỷ niệm 75 năm xây dựng và phát triển Trường Tiểu học Sơn Vi
Trường Tiểu học Sơn Vi luôn có bề dày về truyền thống hiếu học, có nhiều thành tích trong công tác dạy và học, ngôi trường đã trở thành niềm tin của nhân dân, một ngôi trường mà thầy cô đều có lối sống gương mẫu, nơi mà mọi học trò đến để được yêu thương chứ không chiều chuộng, được thổi hồn nhân cách chứ không phải nhồi nhét kiến thức. Các thầy cô đến trường lớp vì niềm vui, vì được cống hiến vì sự trưởng thành của học sinh, nơi mà bệnh thành tích không có đất để tồn tại. Tại ngôi trường này mọi thầy cô đều coi đạo đức là vấn đề thiêng liêng nhất, nơi ươm mầm nhân cách cho trẻ mỗi ngày được lớn lên, được vươn lên với bầu trời đầy ánh sáng của trí tuệ. Nơi mà mỗi giờ học là một giờ chơi, mỗi tình huống là một bài học.
Chính vì vậy tập thể cán bộ giáo viên, nhân viên, học sinh nhà trường luôn quyết tâm dạy tốt - học tốt để nâng cao chất lượng dạy và học xứng đáng với niềm tự hào, tin yêu của đảng bộ và nhân dân xã Sơn Vi.