Trường Mầm non Sơn Vi 2 tiền thân là trường mầm non Bán công Sơn Vi được thành lập năm 1983. Thực hiện quyết định của UBND huyện Lâm Thao, từ năm 2010, trường được chia tách từ trường mầm non Sơn Vy và được thành lập với tên gọi: Trường mầm non Sơn Vi 2. Trường nằm trên địa bàn trung tâm xã Sơn Vi, huyện Lâm Thao, tỉnh Phú Thọ với 02 điểm trường, khu trung tâm được xây dựng tại khu 13, khu lẻ được xây dựng tại khu 17, xã Sơn Vi. Tổng diện tích 2 điểm trường là 4.419m2 với 11 phòng học và 12 phòng chức năng. Các phòng học và phòng chức năng đều được xây dựng kiên cố hoá, được trang bị đầy đủ đồ dùng, thiết bị phục vụ cho công tác nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ.
Cơ cấu tổ chức bộ máy của nhà trường gồm: chi bộ, ban giám hiệu, công đoàn, đoàn thanh niên, các tổ chuyên môn, tổ văn phòng. Số cán bộ, giáo viên, nhân viên là 34 đ/c; trong đó 100% CBGV đạt chuẩn trình độ đào tạo; 26/28 cán bộ, giáo viên có trình độ đào tạo trên chuẩn, đạt tỷ lệ 92%; chi bộ nhà trường có 24 đảng viên, công đoàn có 28 đoàn viên. Tổng số nhóm, lớp: 11; trong đó: mẫu giáo: 09 lớp; nhà trẻ 02 lớp. Tổng số trẻ: 266; trong đó nhà trẻ: 47 trẻ; mẫu giáo: 219 trẻ.
Trong những năm gần đây, với sự phát triển nhanh chóng về kinh tế- xã hội của địa phương, với nhận thức “Giáo dục là quốc sách hàng đầu”, “Con người là động lực thúc đẩy sự phát triển của xã hội”, tập thể cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường đã khắc phục khó khăn, đoàn kết và quyết tâm thi đua “nuôi dưỡng tốt - chăm sóc tốt - dạy học tốt”.
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/hkl.jpg?ver=2024-05-23-163535-377)
Đại biểu dự khai giảng năm học mới
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/hjkl.jpg?ver=2024-05-23-163535-393)
Ngày hội toàn dân đưa trẻ đến trường
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/jklg.jpg?ver=2024-05-23-163535-190)
Tết trung thu của trẻ
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/gjkl.jpg?ver=2024-05-23-163535-317)
Hoạt động thể dục sáng của trẻ
Thực hiện chương trình Giáo dục Mầm non và chuyên đề “Xây dựng trường mầm non lấy trẻ làm trung tâm” do Bộ GD&ĐT ban hành, nhà trường chỉ đạo đội ngũ giáo viên tích cực xây dựng môi trường giáo dục “xanh, an toàn, thân thiện”, đổi mới nội dung, tăng cường phương pháp giáo dục trải nghiệm; tạo không khí lành mạnh, thân thiện, vui vẻ cho trẻ; chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trẻ theo quan điểm tích hợp, toàn diện và đồng tâm phát triển; ứng dụng các phương pháp giáo dục tiên tiến, sáng tạo trong dạy học. Tham mưu với địa phương và phối hợp với phụ huynh cải tạo, nâng cấp cơ sở vật chất, bổ sung trang thiết bị dạy học. Thường xuyên kiểm tra, theo dõi sức khoẻ của trẻ, xây dựng chế độ nuôi dưỡng, chăm sóc khoa học, hợp lý. Bếp ăn của nhà trường được xây dựng theo quy trình bếp một chiều, đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, thường xuyên được cơ quan quản lý kiểm tra, giám sát. Nhà trường chỉ đạo đội ngũ giáo viên phối hợp chặt chẽ với gia đình đảm bảo an toàn và chăm sóc, giáo dục trẻ theo khoa học. Nhờ đó, chất lượng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ ngày càng được nâng cao.
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/iui.jpg?ver=2024-05-23-163535-270)
Trẻ với hoạt động “Phiên chợ quê em”
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/6.jpg?ver=2024-05-23-164704-903)
Trẻ làm quen với tiếng Anh
Thực hiện“Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”, mỗi cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường luôn nêu gương về đạo đức, lối sống, tận tâm, trách nhiệm trong công tác chăm sóc, giáo dục trẻ. Ban giám hiệu nhà trường luôn gương mẫu, đoàn kết, thống nhất, đổi mới tác phong, lề lối làm việc. Đội ngũ cán bộ, giáo viên, nhân viên thường xuyên tích cực học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ lý luận chính trị, năng lực chuyên môn nghiệp vụ; tích cực ứng dụng phương pháp giáo dục tiên tiến, công nghệ thông tin vào công tác quản lý và chăm sóc, giáo dục trẻ. Từ đó, khơi dậy được sự sáng tạo, lòng nhiệt huyết của mỗi cá nhân, tạo nên sức mạnh tổng hợp của nhà trường.
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/7.jpg?ver=2024-05-23-164808-463)
Hoạt động trải nghiệm bé với trò chơi dân gian
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/8.jpg?ver=2024-05-23-164848-837)
Trẻ với hoạt động trải nghiệm gói bánh chưng
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/9.jpg?ver=2024-05-23-164929-143)
Phối hợp với BCH Quân sự huyện Lâm Thao tổ chức hoạt động trải nghiệm kỷ niệm ngày thành lập QĐND Việt Nam 22/12
Song song với việc nâng cao chất lượng nuôi dưỡng, chăm sóc và giáo dục trẻ, nhà trường thường xuyên làm tốt công tác xã hội hóa giáo dục, đẩy mạnh các hoạt động văn hóa, văn nghệ thể dục thể thao rèn luyện sức khoẻ và nâng cao đời sống tinh thần cho CBGVNV.
Nhiều năm nhà trường đạt danh hiệu Tập thể lao động tiên tiến, Tập thể lao động xuất sắc. Nhiều cán bộ, giáo viên có sáng kiến nâng cao chất lượng chăm sóc, giáo dục trẻ; tham gia các hội thi cấp huyện, cấp tỉnh đạt thành tích xuất sắc. Nhiều cá nhân được cấp trên tặng danh hiệu Chiến sĩ thi đua, bằng khen, giấy khen. Đặc biệt, tháng 11 năm 2020, nhà trường đạt danh hiệu Chuẩn quốc gia mức độ 2, kiểm định chất lượng giáo dục cấp độ 3.
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/9_1.jpg?ver=2024-05-23-165020-720)
CB, GV và trẻ tham gia văn nghệ chào mừng Lễ ra mắt Quỹ khuyến học - khuyến tài “Trạng nguyên Vũ Duệ” huyện Lâm Thao
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/9_2.jpg?ver=2024-05-23-165127-820)
Tiết mục văn nghệ ngày khai trường của trẻ
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/h.jpg?ver=2024-05-23-163535-067)
CB, GV, phụ huynh và trẻ ham gia hội thi “Tuyên truyền viên giỏi trong thực hiện chuyên đề Xây dựng trường mầm non lấy trẻ làm trung tâm”
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/jjk.jpg?ver=2024-05-23-163535-237)
Trẻ với hội thi “Cô sáng tạo- Bé tài năng”
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/9_5.jpg?ver=2024-05-23-165311-570)
Cô và trẻ tham gia hội thi “An toàn giao thông”
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/9_9.jpg?ver=2024-05-23-165500-400)
Công đoàn thăm hỏi, tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7
![](/Portals/19/userfiles/68/Mã QR/MN2/825.jpg?ver=2024-05-23-163806-377)
Bếp ăn theo quy trình “một chiều”
Có thể nói, trường mầm non Sơn Vy 2 đã, đang vận động và phát triển không ngừng, là một trong những điểm sáng về giáo dục mầm non, từng bước khắc tên nhà trường lên bản đồ thành tích của giáo dục huyện nhà và góp phần tạo nên thương hiệu của giáo dục Lâm Thao. Thành công của nhà trường trong nhiều năm qua là kết tinh của sự quan tâm và vai trò lãnh đạo của các cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương, sự chỉ đạo của Phòng GD&ĐT, sự chung tay của các thế hệ phụ huynh học sinh và mọi lực lượng xã hội. Trong thời gian tiếp theo, nhà trường tiếp tục phấn đấu xây dựng đội ngũ CBGVNV vững về chính trị, giỏi về chuyên môn, nghiệp vụ, đoàn kết, sáng tạo, đổi mới, sẵn sàng tiếp cận với nền giáo dục tiên tiến nhằm nâng cao chất lượng chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục trẻ, xứng đáng với niềm tin mà Đảng và nhà nước, ngành giao phó. Tập thể CBGVNV quyết tâm xây dựng nhà trường trở thành “trường mầm non hạnh phúc”- là địa chỉ đỏ tin cậy của phụ huynh học sinh và nhân dân Sơn Vi, là bông hoa đẹp trong vườn hoa ngàn việc tốt dâng lên Đảng, Bác Hồ kính yêu.