Trường mầm non Sơn Vi 1 tiền thân là trường Mầm non Sơn Vi, được thành lập từ tháng 7 năm 2010 theo quyết định của UBND huyện chia tách trường Mầm non Sơn Vy thành 2 trường. Thời điểm thành lập, trường MN Sơn Vi 1 có 2 địa điểm hoạt động tại khu 2 và khu 6 xã Sơn Vi. Được sự quan tâm đầu tư của UBND huyện, UBND xã Sơn Vi, tháng 9/2023, trường MN Sơn Vi 1 được tập trung về 1 địa điểm mới tại khu 6 xã Sơn Vi với diện tích 2417,4 m2. Địa điểm trường rất thuận lợi trong việc đưa đón học sinh đến trường: Phía Tây bắc giáp sân vận động xã Sơn Vi, Phía Đông Bắc giáp trường tiểu học Sơn Vi, Phía Đông Nam giáp nhà văn hóa khu 6 xã Sơn Vi. Địa chỉ gmail: mnsonvi1.pgdlamthao@gmail.com. Địa chỉ trang thông tin điện tử: http://mnsonvi1.phutho.edu.vn
- Về cơ cấu tổ chức:
+ Tổng số cán bộ, giáo viên, nhân viên: 31 đồng chí (Biên chế: 19 đ/c; hợp đồng đóng bảo hiểm: 08 đ/c; hợp đồng trường: 4 đ/c)
+ Trình độ chuyên môn: 100% đạt chuẩn; trong đó trên chuẩn 93%. Trình độ lý luận chính trị: Trung cấp 10 đồng chí.
+ Chi bộ Đảng: 18 đồng chí, luôn được đánh giá xếp loại hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên (Trong đó có 20% hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ)
+ Công đoàn: 32 đồng chí. Chi đoàn Thanh niên: 9 đồng chí, liên tục hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.
- Về cơ sở vật chất, trang thiết bị dạy học: Hệ thống công trình nhà lớp học, phòng điều hành của nhà trường được xây dựng đồng bộ, hiện đại theo tiêu chuẩn của trường mầm non đạt chuẩn quốc gia mức độ 2. Nhà trường có 11 phòng học, nhà vệ sinh khép kín cho 11 lớp học; 11 phòng hành chính, phòng phục vụ học tập (văn phòng trường, phòng Hiệu trưởng, phó hiệu trưởng, phòng thể chất, nghệ thuật, tin học- ngoại ngữ, phòng y tế, phòng đa năng, phòng hành chính, phòng bảo vệ); 01 bếp ăn bán trú được xây dựng theo quy trình bếp ăn 1 chiều rộng rãi, đầy đủ trang thiết bị hiện đại; hệ thống sân vườn được thiết kế đảm bảo cây xanh bóng mát cho trẻ trải nghiệm, khám phá. Các lớp học và các phòng chức năng được trang bị ti vi 55 inch, điều hòa và máy vi tính, tất cả được kết nối mạng internet, đồ dùng đồ chơi ngoài trời, đồ chơi trong lớp tương đối đầy đủ, đáp ứng nhu cầu học tập và vui chơi của trẻ.
- Chức năng, nhiệm vụ được giao: Trường mầm non Sơn Vi 1 có chức năng, nhiệm vụ thực hiện việc nuôi dưỡng chăm sóc giáo dục trẻ từ 3 tháng tuổi đến 6 tuổi theo Điều lệ trường Mầm non đã ban hành.
THÀNH TÍCH NỔI BẬT CỦA NHÀ TRƯỜNG
* Về nâng cao chất lượng chăm sóc giáo dục trẻ
Tổng số trẻ của nhà trường là 261 cháu, 100% trẻ đến trường đều được chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục chu đáo và được đảm bảo an toàn tuyệt đối trong mọi hoạt động.
100% trẻ đến trường đều được trạm y tế khám sức khoẻ định kỳ 2 lần/năm học, được cân đo theo dõi sức khoẻ bằng biểu đồ tăng trưởng. Kết quả: Hàng năm, Trẻ có cân nặng phát triển bình thường đạt trên 98%; Trẻ có chiều cao phát triển bình thường đạt trên 97%.
Trong năm học, căn cứ vào tình hình thực tế nhà trường đã tổ chức có hiệu quả các hoạt động trải nghiệm, các hội thi thu hút 100% các cháu được tham gia như: Ngày hội bé đến trường, Ngày tết trung thu, bé vui đón tết Nguyên Đán; Tổ chức các hoạt động trải nghiệm ngoài giờ lên lớp cho học sinh: Bé vui tết Hàn Thực, tham quan di tích lịch sử của địa phương, tham quan trường tiểu học … Đã tạo sân chơi lành mạnh, rèn kỹ năng sống, sự mạnh dạn, tự tin cho trẻ.
100% trẻ được giáo dục thói quen văn minh, nền nếp tốt trong học tập, vui chơi, có kỹ năng giao tiếp mạnh dạn, lễ phép và tích cực tham gia các hoạt động, đạt mục tiêu đề ra. Kết thúc năm học 100% trẻ mẫu giáo 5 tuổi được đánh giá hoàn thành chương trình giáo dục mầm non. Chất lượng chăm sóc giáo dục trẻ của nhà trường luôn là địa chỉ tin cậy của các bậc phụ huynh.
* Về xây dựng và bồi dưỡng đội ngũ
Đội ngũ cán bộ giáo viên nhà trường luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, khắc phục khó khăn, hoàn thành tốt nhiệm vụ; luôn có ý thức chăm lo xây dựng nhà trường thành một tập thể đoàn kết, thống nhất. Tích cực tự học, tự bồi dưỡng để không ngừng nâng cao trình độ, năng lực chuyên môn, trình độ lý luận chính trị đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ.
Cán bộ giáo viên nhà trường tích cực đổi mới phương pháp dạy học, nghiên cứu khoa học; có nhiều sáng kiến áp dụng vào thực tiễn công tác chăm sóc giáo dục trẻ trong trường, trong huyện đạt kết quả cao. Những thành tích nổi bật: Hàng năm có trên 70% cán bộ, giáo viên, nhân viên được công nhận danh hiệu Lao động tiên tiến, trong số đó có từ 1-2 đồng chí được công nhận chiến sĩ thi đua cấp cơ sở. Nhiều cô giáo đã được công nhận các danh hiệu giáo viên giỏi các cấp, các cô giáo được các cấp ủy đảng, chính quyền, đoàn thể tặng nhiều bằng khen, giấy khen.
* Thành tích nổi bật của nhà trường
Từ năm học 2010 – 2011 đến nay, trường liên tục đạt danh hiệu Tập thể lao động tiên tiến và Tập thể lao động xuất sắc, trong đó có 4 năm (2011- 2012; 2014- 2025; 2015- 2016;2020 – 2021; ) trường được công nhận danh hiệu Tập thể lao động xuất sắc; năm học 2022- 2024 trường được giám đốc Sở GD&ĐT tặng giấy khen có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua đổi mới sáng tạo trong quản lý, giảng dạy và học tập. Nhà trường được công nhận trường học an toàn- thân thiện- bình đẳng.
Dưới đây là một số hình ảnh của nhà trường:
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/1.jpg?ver=2024-05-22-160157-430)
Toàn cảnh trường MN Sơn Vi 1. Địa chỉ: Khu 6- Xã Sơn Vi
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/2.jpg?ver=2024-05-22-160157-197)
Đ.c Thái Văn Tài- Vụ trưởng vụ giáo dục tiểu học Bộ GD&ĐT cùng các đ.c lãnh đạo Sở GD&ĐT, Lãnh đạo UBND huyện, Lãnh đạo Phòng GD&DDT thăm và làm việc tại trường ngày 09/10/2023
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/3.jpg?ver=2024-05-22-160157-227)
Tập thể cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường và đại biểu lãnh đạo Huyện, lãnh đạo xã Sơn Vi, phụ huynh trong ngày khai giảng năm học 2023- 2024.
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/4.jpg?ver=2024-05-22-160157-367)
Khai giảng năm học 2023- 2024
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/5.jpg?ver=2024-05-22-160157-350)
Các bé trường mầm non Sơn Vi 1 tham gia hội thi tuyên truyền viên giỏi cấp tỉnh năm học 2022- 2023
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/6.jpg?ver=2024-05-22-160157-383)
Hội thi “Mầm non đua tài năm học 2023- 2024”
![](/Portals/19/userfiles/68/1. MN1/7.jpg?ver=2024-05-22-160157-460)
Bé vui đón tến Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024